Chi phí khấu hao đối với tài sản cố định chưa sang tên

Chi phí khấu hao đối với tài sản cố định chưa sang tên

Chi phí khấu hao đối với tài sản cố định chưa sang tên

Chi phí khấu hao đối với tài sản cố định chưa sang tên

Chi phí khấu hao đối với tài sản cố định chưa sang tên
Chi phí khấu hao đối với tài sản cố định chưa sang tên
Vietnamese English

Chi phí khấu hao đối với tài sản cố định chưa sang tên

Câu hỏi: 
Doanh nghiệp tôi có mua một chiếc ô tô để phục vụ vận chuyển hàng hóa giữa các kho hàng. Tuy xe đã được sử dụng  nhưng doanh nghiệp tôi vẫn chưa thực hiện xong thủ tục sang tên (xe vẫn mang tên chủ xe cũ). Xin hỏi doanh nghiệp tôi có được tính vào chi phí được trừ với phần trích khấu hao tài sản xe không?

Trả lời:
Tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của BTC (sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC) quy định các khoản chi khấu hao tài sản cố định không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế gồm:
“2.2 b) Chi khấu hao đối với tài sản cố định không có giấy tờ chứng minh thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ tài sản cố định thuê mua tài chính)”.
Căn cứ quy định trên, doanh nghiệp anh có mua xe của một tổ chức, cá nhân khác nhưng chưa làm xong thủ tục sang tên xe, doanh nghiệp chưa có giấy tờ chứng minh được tài sản thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp thì khoản khấu hao tài sản xe không được tính là chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN.
Theo Website Tổng Cục Thuế

Bài viết khác

Hỗ trợ Online
Ms. Uyên Ms. Uyên Zalo Skype
leuyen51519@gmail.com
0933 812 519
Mr. Phương Mr. Phương Zalo Skype
dp@nguyenphuongfirm.com
0967 577 105
Đăng ký nhận tin
Hotline tư vấn miễn phí: 093 921 56 59
Top